ผู้เขียน หัวข้อ: การปรับวุฒิ & ปรับเงินเดือน ป.โท (สอบถามอีกครั้ง)  (อ่าน 5347 ครั้ง)

wanwisa2527

• เริ่มปฏิบัติการบอร์ด
  • *
  ต้องการสอบถามเก่ี่ยวกับการปรับวุฒิ ป.โท อีกครั้งค่ะ เนื่องจากส่งเรื่องและทางกรมฯ ได้ปรับให้ในกพ.7 แล้วแต่คำสั่งกรมฯ 282/2554 ลงวันที่ 8 เมษายน มีเพียงการปรับเงินเดือนตามวุฒิ ป.ตรี เท่านั้น

จึงขอถามว่า กรมฯ จะพิจารณาปรับวุฒิ ป.โท ให้อีกครั้งหรือไม่ค่ะ

นางสาววันวิสาข์  สุภาพ               เลขที่ ตำแหน่ง 4355  เรียนจบ วท.ม.เทคโนโลยีชีวภาพ  มหาวิทยาลัยเทคโนโลยีสุรนารี

เนื่องจากได้โทรไปสอบถามทาง กกจ. แล้วแต่ทางกกจ.สรุปว่า สาขาเทคโนโลยีชีวภาพไม่ตรงกับตำแหน่งจึงไม่สามารถปรับให้ได้
แต่การรับสมัคร นวส. ครั้งล่าสุดนี้ ได้เปิดรับสาขาวิชาวิทยาศาสตร์ชีวภาพ ทางกีฏวิทยา หรือทางเทคโนโลยีชีวภาพ ดิฉันไม่อยากเสียสิทธิ์จึงได้สอบถามมาอีกครั้งค่ะ

ขอบคุณค่ะ

ae ae

• เชี่ยวชาญบอร์ด
Re: การปรับวุฒิ & ปรับเงินเดือน ป.โท (สอบถามอีกครั้ง)
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มิถุนายน 08, 2011, 06:37:57 pm »
ขอถามร่วมไปเลยนะครับ ... มีเพื่อนที่จบ ป.โท โทร.มาถามแล้วผมไม่รู้เลยอยากถามว่า

กรณีที่เป็นวุฒิ ป.โท ของ วนศาสตร์ จะสามารถปรับได้หรือไม่ครับ เพราะตอนนั้นให้วนศาสตร์สอบ แต่มาครั้งล่าสุด วนศาสตร์วุฒิไม่ตรงซะแล้ว ... ชี้แจงหน่อยนะครับ ...

Jarupa

• Moderator
Re: การปรับวุฒิ & ปรับเงินเดือน ป.โท (สอบถามอีกครั้ง)
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มิถุนายน 16, 2011, 04:19:39 pm »
1. ตอบคำถามกรณีนางสาววันวิสาข์  สุภาพ ตำแหน่งนักวิชาการส่งเสริมการเกษตรปฏิบัติการ ได้รับวุฒิสูงขึ้นและประสงค์จะปรับเงินเดือนตามวุฒิที่ได้รับมานั้น ขอชี้แจงดังนี้ค่ะ เนื่องจากวุฒิที่ได้รับมาปริญญาบัตรเป็น วท.ม. (เทคโนโลยีชีวภาพ) จากมหาวิทยาลัยเทคโนโลยีสุรนารี ผลการรับรอง ก.พ. รับรองเป็นสาขาวิชาเทคโนโลยีชีวภาพ ทางชีววิทยา ทางเทคโนโลยีชีวภาพ ซึ่งตามมาตรฐานกำหนดตำแหน่งของนักวิชาการส่งเสริมการเกษตรปฏิบัติการกำหนดไว้ว่า...ได้รับปริญญาโท ในสาขาวิชาเกษตรศาสตร์ สาขาวิชาวิทยาศาสตร์ชีวภาพ สาขาวิชาวิทยาศาสตร์กายภาพ สาขาวิชาเศรษฐศาสตร์ ทางเศรษฐศาสตร์เกษตร สาขาวิชาคหกรรมศาสตร์ หรือสาขาบริหารธุรกิจ ทางการบริหารธุรกิจเกษตร...ดังนั้น กรมจึงไม่สามารถปรับเงินเดือนตามวุฒิได้ เนื่องจากต้องดำเนินการตามหลักเกณฑ์และวิธีการที่ก.พ.กำหนด ตามผลการรับรองคุณวุฒิซึ่งก.พ.ได้กำหนดไว้แล้ว
2. คำถามของคุณ ae ae เืนื่องจากไม่ทราบรายละเอียดจึงไม่สามารถตอบได้อย่างชัดเจน ขอให้เจ้าตัวโทรมาสอบถามที่ฝ่ายสรรหาฯ จะได้สอบถามรายละเอียดได้ค่ะ
ขอบคุณค่ะ

ae ae

• เชี่ยวชาญบอร์ด
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มิถุนายน 20, 2011, 06:41:40 pm »
โอเคครับ .. แจ้งไปให้แล้วครับ ...

anchi

• ชำนาญการบอร์ด
  • **
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 20, 2011, 10:11:40 pm »
รับราชการกี่ปีถึงจะปรับวุฒิป.โทได้คะ บรรจุป.ตรี ปรับแล้วเงินเดือนเพิ่มกี่เปอร์เซ็นต์ครับ

Jarupa

• Moderator
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: สิงหาคม 02, 2011, 01:36:25 pm »
เรียนคุณ anchi
หลักเกณฑ์การจะได้รับการปรับเงินเดือนตามวุฒิสำหรับปริญญาโทสรุปโดยหลักๆ คือ
1. บรรจุครบ 1 ปี
2. วุฒิที่นำมาปรับต้องเป็นวุฒิที่ก.พ.รับรองว่าเป็นคุณสมบัติเฉพาะสำหรับตำแหน่งที่ได้รับแต่งตั้ง
3. เงินเดือนไม่เกินขั้นต่ำของวุฒิที่จะปรับ เช่น วุฒิปริญญาโท ขั้นต่ำที่บรรจุตั้งแต่ 1 ต.ค. 53 = 12,000 บาท, 1 เม.ย. 54 = 12,600 บาท